ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

» Enter Pinkkeyhost Website «

เว็บโฮสติ้ง Pinkkeyhost :: Support Center
Pinkkeyhost
หน้า: 1
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เวปผมทำด้วย phpnuke 7.7 ครับ  (อ่าน 15183 ครั้ง)
sn
Newbie
*

« เมื่อ: 10 พ.ย. 2006 10:52 »

1. เวปเดิมของผมให้ที่อื่นจด domain ชำระรายปีให้  ถ้าผมจะย้ายมาที่นี่จะแนะนำอย่างไรบ้างครับ  จะหมดสัญญาประมาณ เมษา 50 
    ครับ
2. ผมทำด้วย phpnuke7.7  ถ้าเอามาลงที่นี่แล้ว  รบกวนช่วย upgrade เป็น 7.9 ให้ได้ไหมครับ
3. ไม่ทราบว่าคุณ webmaster เคยอธิบายไว้ในกระทู้ใดบ้างครับที่เกี่ยวกับการ upload phpnukeลงhost บ้างครับ
    อยากได้แบบ step by step เลยครับ

ขอบคุณครับ
ปล.  ผมไม่เป็น php เลยนะครับ  อาศับmodify นิดๆหน่อยครับ
PinkkeyHost
Online Supported
Administrator
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 พ.ย. 2006 11:06 »

1. สำหรับการย้ายโดเมนแนะนำให้ดำเนินการก่อนหมดอายุประมาณ 10-15 วัน จะได้ไม่รู้สึกกระวนกระวายเหมือนย้ายใกล้ๆวันหมดอายุ 1-7 วัน
หากชำระเงินค่า hosting แบบรายปีสามารถรับสิทธิจดโดเมนราคาพิเศษ 350บ จากปกติ 450บ ครับ

2. สามารถ upgrade ให้ได้ครับ แต่ทั้งนี้ต้องตรวจสอบ module ต่างๆที่ใช้อยู่ว่าจะมีปัญหาหรือไม่ บาง module ก็อาจจะต้อง update ด้วยเช่นกัน
ซึ่งอันนี้คงต้องขอรายละเิอียดเกี่ยวกับตัวเวบอีกที

3. ยังไม่เคยมีครับ แต่หลักการของแต่ละระบบก็จะเหมือนๆกันครับ จะมีหลักๆอยู่ 2 แบบคือ ติดตั้งใหม่ กับ ย้ายจากที่อื่น
ยังไงว่างๆจะทำเป็น step by step มาลงในเวบบอร์ดครับ

sn
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 พ.ย. 2006 11:19 »

ถ้าผมจะดู step by step แบบ จากใน link นี้  พอจะได้ไหมครับ
http://www.thainuke.org/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=18049

เท่าที่ตรวจสอบดูกับ host เดิม  ตอนนี้เค้าใช้บริษัทเค้าเป็นเจ้าของ domain ครับ
แต่ผมคิดว่าคงไม่มีปัญหาถ้าให้เค้าโอนมาเป้นชื่อผม  เพราะเค้าเคยบอกว่าที่ทำแบบนี้เพื่อความสะดวกในการจัดการครับ

ถ้าผมจะยกเลิกกับhost เดิมตอนนี้เลย  ไม่ทราบว่าทาง  host เดิม จะต้องทำอะไรบ้างครับ เพื่อที่ผมจะได้เตรียมพร้อมในการย้ายมาที่นี่ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ย. 2006 11:39 โดย sn » บันทึกการเข้า
bunpot
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 พ.ย. 2006 16:29 »

ถ้าผมจะดู step by step แบบ จากใน link นี้  พอจะได้ไหมครับ
http://www.thainuke.org/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=18049

เท่าที่ตรวจสอบดูกับ host เดิม  ตอนนี้เค้าใช้บริษัทเค้าเป็นเจ้าของ domain ครับ
แต่ผมคิดว่าคงไม่มีปัญหาถ้าให้เค้าโอนมาเป้นชื่อผม  เพราะเค้าเคยบอกว่าที่ทำแบบนี้เพื่อความสะดวกในการจัดการครับ

ถ้าผมจะยกเลิกกับhost เดิมตอนนี้เลย  ไม่ทราบว่าทาง  host เดิม จะต้องทำอะไรบ้างครับ เพื่อที่ผมจะได้เตรียมพร้อมในการย้ายมาที่นี่ครับ

ขอบคุณครับ

บอกให้เขาปลดล็อคโดเมนครับ  แล้วก็มาแจ้งย้ายกับทางนี้
เดี๋ยวรอคุณแมนมาตอบอีกทีนะครับ

ถ้าจะให้เร็ว แจ้งทางนั้นปลดล็อคแล้ว โทรหาคุณแมนเลยครับ

Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ย. 2006 16:38 โดย bunpot » บันทึกการเข้า

PinkkeyHost
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 พ.ย. 2006 20:42 »

สำหรับโดเมนก็แจ้งให้เขาเปลี่ยน email ของ administrative และ/หรือ registrant ให้เป็น email ของคุณครับ รวมถึงปลดล๊อคให้ด้วยเลยทีเดียว
สำหรับโฮสถ้าจะย้ายแนะนำว่าให้ทำการ backup ไว้ให้เรียบร้อยก่อนแจ้งยกเลิกครับ การย้ายดูจาก link ที่ว่ามาก็ใกล้เคียงครับ แต่จะไม่ตรงซะทีเดียว
สำหรับขั้นตอนการย้ายยังไงขอคำแนะนำได้ครับ ยังไงจะทำเป็น howto step ลงในเวบบอร์ดไว้ให้ครับ

หลักการก็ไม่มีอะไรมาก
1. Backup Files+Database ของโฮสเก่าไว้
2. Restore Files+Database ขึ้นที่โฮสใหม่

sn
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 พ.ย. 2006 10:26 »

ถามทาง host เดิมแล้วครับ  เค้าไม่คืนเงิน  ก็ไม่เป้นไรครับ   เราเองที่เลิกสัญญา
เค้าบอกว่าเค้าจะให้ผมemail ไปบอกว่าจะยกเลิก   แล้วเค้าจะปลด lock และให้ user name กับ  password
แล้วผมต้องส่ง user name,password ให้ pinkkeyhost ไหมครับ
web เดิมเป้น HTML ครับที่แสนจะงายดาย  มี หน้าเดียวเองครับ  แต่ของใหม่ยังอยู่ใน notebook ครับ
PinkkeyHost
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 พ.ย. 2006 20:56 »

ถามทาง host เดิมแล้วครับ  เค้าไม่คืนเงิน  ก็ไม่เป้นไรครับ   เราเองที่เลิกสัญญา
เค้าบอกว่าเค้าจะให้ผมemail ไปบอกว่าจะยกเลิก   แล้วเค้าจะปลด lock และให้ user name กับ  password
แล้วผมต้องส่ง user name,password ให้ pinkkeyhost ไหมครับ
web เดิมเป้น HTML ครับที่แสนจะงายดาย  มี หน้าเดียวเองครับ  แต่ของใหม่ยังอยู่ใน notebook ครับ

สำหรับ user/password สำหรับจัดการโดเมนนั้นหากสามารถจัดการเองได้ก็ไม่ต้องส่งมาครับ
หากต้องการให้ทางเราช่วยดำเนินการให้ก็ต้องแจ้งมาครับ เพื่อทางเราจะได้เข้าไปตรวจสอบและดำเนินการให้ได้โดยไม่มีปัญหาติดขัดครับ

หน้า: 1
  พิมพ์