ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

» Enter Pinkkeyhost Website «

เว็บโฮสติ้ง Pinkkeyhost :: Support Center
Pinkkeyhost
หน้า: 1
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รองรับ phpBB2 หรือไม่?  (อ่าน 11759 ครั้ง)
Filox
Newbie
*

« เมื่อ: 05 ก.ย. 2006 15:12 »

คือผมอยากทราบว่าทางเว็บนี้รองรับ phpBB2 ได้หรือไม่?

คือผมไม่ได้หมายถึงว่ารันได้ไหมน่ะครับ
แต่หมายถึงว่าถ้าเกิด phpBB2 มีจำนวนผู้ใช้งานเยอะๆแล้วจะรองรับได้รึป่าว?
รวมทั้งจำนวน table ที่มากหมายมหาศาลด้วย จะรองรับไดหรือป่าวครับ?

ผมกังวลตรงนี้ล่ะครับ เพราะรู้สึก phpBB2 นี่หนักเครื่องพอดู
ถ้ามีคำยืนยันว่า "แน่นอน เรารับได้" ผมก็ยินดีอย่างยิ่งที่จะใช้งาน Hosting นี้ครับ ^^

ส่วนเรื่องความปลอดภัยนั้นผมก็อัพเดต phpBB2 ให้เป็น version ใหม่ๆเรื่อยๆทุกครั้งที่มีตัวใหม่ออกมาน่ะแหละครับ

แล้วสงสัยอีกเรื่องครับ คือการ "ชำระเงินล่วงหน้าขั้นต่ำ 1 เดือน" นี้หมายถึงยังไงหรอครับ??
PinkkeyHost
Online Supported
Administrator
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 ก.ย. 2006 16:15 »

คือผมอยากทราบว่าทางเว็บนี้รองรับ phpBB2 ได้หรือไม่?

คือผมไม่ได้หมายถึงว่ารันได้ไหมน่ะครับ
แต่หมายถึงว่าถ้าเกิด phpBB2 มีจำนวนผู้ใช้งานเยอะๆแล้วจะรองรับได้รึป่าว?
รวมทั้งจำนวน table ที่มากหมายมหาศาลด้วย จะรองรับไดหรือป่าวครับ?

ผมกังวลตรงนี้ล่ะครับ เพราะรู้สึก phpBB2 นี่หนักเครื่องพอดู
ถ้ามีคำยืนยันว่า "แน่นอน เรารับได้" ผมก็ยินดีอย่างยิ่งที่จะใช้งาน Hosting นี้ครับ ^^

ส่วนเรื่องความปลอดภัยนั้นผมก็อัพเดต phpBB2 ให้เป็น version ใหม่ๆเรื่อยๆทุกครั้งที่มีตัวใหม่ออกมาน่ะแหละครับ

แล้วสงสัยอีกเรื่องครับ คือการ "ชำระเงินล่วงหน้าขั้นต่ำ 1 เดือน" นี้หมายถึงยังไงหรอครับ??

อันนี้ก็ต้องดูก่อนครับว่าจำนวนคนเข้าต่อวันเฉลี่ยวันละเท่าไหร่ และจำนวน Pageview วันละเท่าไหร่
เพราะถ้าคนเข้าเยอะมากๆจน script มันกินกำลังเครื่องจนรับไม่ไหว มันก็คือไม่ไหวครับ
หลายเวบที่คนเข้าเยอะมากจริงๆก็ต้องตั้งเครื่องเอง เพราะถ้าจะเอาเวบหนักๆมาแชร์กันอยู่ในเครื่องเดียวหลายๆเวบ ก็คงรับไม่ไหวเป็นธรรมดา

ตอนนี้ CPU วิ่งอยู่ประมาณ 25-50% ครับ ส่วนโหลดไม่ถึง 1
ซึ่งก็พอรับเวบ 1000-2000UIP ต่อวันได้สบายๆอยู่ครับ
แต่ถ้าเวบคุณหนักจริงๆก็ต้องยอมรับว่าไม่ไหวครับ
ยังไงขอรายละเอียด IP / PV ด้วยครับ
รวมถึง plan ที่สนใจตอนนี้ครับ
เพราะถ้าไม่รู้รายละเอียดคงตอบยากครับ

ส่วนชำระล่วงหน้า 1 เดือนก็คือ ชำระก่อนเริ่มใช้งานครัีบ
เช่น รายเดือน 150บ ก็ชำระ 150บ แล้วใช้งานได้ 1 เดือน หลักการเหมือนบัตรเติมเงินของมือถือครับ คือใช้งานได้เท่าที่ชำระไว้

ขอบคุณครับ
แมน.

Filox
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 ก.ย. 2006 18:12 »

ก็ไม่เยอะหรอกครับ แต่ก็ไม่น่าถึงจะถึง 1000 UIP/Day ครับ
พอดีผมเคยใช้โฮสหนึ่งน่ะครับ คือเขาว่าเว็บผมทำให้เครื่องทำงานหนักเพราะ phpbb ผมล่ะฉุนกึกเลยยกเลิกมาอ่ะนะ
จึงอยากอยากถามให้เข้าใจก่อนเช่าอะครับ รวมถึงผมจะทำเว็บใหม่ เริ่มใหม่เลย ~

ส่วน plan ตอนนี้ที่จะใช้คือ CMS-100 เดือนล่ะ 150 บ. อ่ะครับ เพราะคิดว่าคงยังไม่เยอะ
แต่อาจจะมีการ upgrade plan ในอนาคต

จุดประสงค์หลักๆคือเว็บส่วนตัวกับเว็บของ Studio น่ะครับ ใช่แค่ phpBB2 กับสคริปอะไรเล็กๆน้อยๆที่เขียนเอง

ก็ถามไว้ก่อนน่ะครับ ตอนนี้เงินยังไม่พร้อมสำหรับค่า domain
ไว้อีกสัก 1-2 อาทิตย์ค่อยเช่าแล้วกัน  Cheesy
PinkkeyHost
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 ก.ย. 2006 19:17 »

ยินดีครับ  Smiley

ถ้าไม่มี script แปลกๆก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ เพราะ webboard ทุกตัวเขาก็พยายาม optimize กันมาอยู่แล้ว
นอกจากเราไปแก้ไขมันมากเกินไป โดยเฉพาะการแก้ query สำคัญมาก เพราะแต่ละ table จะมี index key อยู่
ถ้าเราไปแก้ให้มัน query ข้อมูลที่ไม่ได้ทำ index มากๆก็จะกินระบบ วิธีแก้ก็แค่ alter table เพิ่มให้ field นั้นเป็น index ด้วย
แต่ตรงนี้ถ้า uip ไม่เยอะมันก็มีผลกับระบบไม่มาก จะเห็นผลก็ต่อเมื่อ uip มากๆ การ optimize database ดีๆ สามารถลด cpu ได้ถึง 30-80% ทีเดียวครับ

Filox
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 ก.ย. 2006 00:13 »

ฮา ... ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ^^

ว่าแต่โปรโมชั่น Domain ปีล่ะ 350 -. นี่มีเงื่อนไขยังไงบ้างครับ ?
ผมใช้ CMS-100 จะได้โปรโมชั่นมั่งม่ะเนี่ย  Shocked
PinkkeyHost
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 ก.ย. 2006 02:47 »

ครับ เมื่อสมัครเวบโฮสติ้งทุก Package โดยชำระเป็นรายปี สามารถจดโดเมนราคา 350บ ได้ 1 ชื่อครับ
รวมถึงการต่ออายุปีต่อๆไป ก็ได้ราคา 350บ เมื่อชำระค่าโฮสเป็นรายปีครับ

หน้า: 1
  พิมพ์